Welcome, Guest: Register On Nairaland / LOGIN! / Trending / Recent / New
Stats: 3,158,437 members, 7,836,751 topics. Date: Wednesday, 22 May 2024 at 12:18 PM

If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! - Culture (113) - Nairaland

Nairaland Forum / Nairaland / General / Culture / If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! (376917 Views)

If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here. Everybody Is Invited! / If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! / Do You Speak Yoruba? (2) (3) (4)

(1) (2) (3) ... (110) (111) (112) (113) (114) (115) (116) ... (167) (Go Down)

Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by moondust(m): 6:30pm On Sep 04, 2007
bee ni!!!
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by champredd(m): 6:43pm On Sep 04, 2007
Hello grin Bawo ni
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by iyaaje(m): 9:00pm On Sep 04, 2007
replenish:

iya aje, o to ijo meta.
se dada lo wa, ile nko ati awon iyawo nko
ojumo re lo mo wa o
who tell you say i be man?
abeg no change the koko wey dey for my down below o,
na so una dey take change pesin destiny for nairaland,
i no be man and i no be woman,
abi you wan make i open the headkota for you to see?
olorun ma je ko fora e loju kiss
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by omoge(f): 10:02pm On Sep 04, 2007
ummmmmmmm humming and whistling cool
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by omogenaija(f): 10:19pm On Sep 04, 2007
sisi mi ewo lo se ?
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by omoge(f): 10:24pm On Sep 04, 2007
gege bi ati 'n se oo. bawo ni iwo wa? grin
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by omogenaija(f): 10:30pm On Sep 04, 2007
mo iwa pa , atu ti bere ile iwe lipsrsealed ko easy !
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by omoge(f): 10:33pm On Sep 04, 2007
sigh, beni ooo. but we shall overcome grin
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by omogenaija(f): 10:38pm On Sep 04, 2007
loruko jesu amin

a ma se aseyori
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by ssRhino: 11:24pm On Sep 04, 2007
Bawo ni gbogbo e now?
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by omogenaija(f): 12:57am On Sep 05, 2007
ko bad , ewo lo se ?
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by ssRhino: 1:08am On Sep 05, 2007
Eku ile oh
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by bolorunfem(f): 8:55am On Sep 05, 2007
E jiire o, gbogbo omo kaara oo jiire? Inu mi dun lati wa si owu (thread) smileyyi. E dakun, eyin eniyan mi lokunrin lobirin.E je ka s'owo po lati gbe asa ati ede wa l'aruge. Oju ma nti mi ti mo ba ri omo Yoruba ti ko le so ede abinibi. Omobirin kan wa ni ofiisi mi, omo Oduduwa bi emi ati yin ni o, sugbon o se mi laanu pe nigbati enikan so Yoruba si i lana ode yi, nise lo koju si mi ti o beere fun itumo ohun ti onitohun so! Ko ti e gbo do-re-mi! sadO ma se o. eleyi ku die kaato o! O dara ka ko omo wa ni ede geesi, sugbon o ye ki won gbo ede wa ki won si i le so o daradara. Mo tun be yin leekan si i, e ma je ka gbagbe asa/ede ile e wa o. Ti won ba so wipe ta lo nfi ede abinibi gba yin ni iyanju, e so pe emi ti a bi ni ilu Egba to tun fe won l'Awori ni o. grin Abo mi ree o, mo wii re abi mi o wii re??

Have fun, guys!
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by jayvin01: 9:05am On Sep 05, 2007
mo wa bi ewa grin ki lon shele, eyin temi ni ile loko lodo ati leyin odi grin grin

Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by segoye2(m): 10:20am On Sep 05, 2007
Yeah, Mo rin rin ajo kekere kan lo si awon ilu meta kan ni orile Niger Delta ni ilu Nigeria. Ko da, mo ya aworan irin ajo ohun, ohun ibanuje ni oje fun ni pe, awon eni wonyi n je iya ni "OJU PAALI", I was moved to tears!

E wo awon aworan ohun, boti le je pe ojo Satide yi ni ojo ti mo fe fi Orile Ede yi sile pada si Ibugbe me ni Clapham, Ibanu nla ni oje fun mi wipe, Opolopo enia n jiya ni Orile Ede abini bi mi.

Oma se ooo !

Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by segoye2(m): 10:23am On Sep 05, 2007
Aworan Mi!
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by segoye2(m): 10:33am On Sep 05, 2007
.
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by segoye2(m): 10:34am On Sep 05, 2007
Inside the Classroom

Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by segoye2(m): 10:40am On Sep 05, 2007
Full of LIVE!

Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by ssRhino: 12:05pm On Sep 05, 2007
segoye, no english on the thread oh, speak ur yoruba( that is too long to be said in yoruba)
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by richylaw(m): 1:20pm On Sep 05, 2007
Bolorunfem: Oro nla leleyi fun eni ti o ba le fi se ogbon.
Segoye: Ki wa lo tii ri, to jo e loju, a i de jinna rere aginju ni ko je ko ri abuke okere, bi o ba kan le isale odo , o didan ki o ri eja to n lo awo oju!(sun shade)
Ki Oluwa ki o so igba dero fun wa, ki o si yan olori rere ti o ni otito lenu.
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by richylaw(m): 1:37pm On Sep 05, 2007
[quote author Penfold]
E j'owo, Alagba Richylaw, mo ri wipe e gbowo die ni mo se ni ki n wa ba yin fun imoran ni o!!
O ni omodebirin kan ti o n fooro emi mi ni ile wa yi (ipinle nairaland), mo si fe da seria fun,
E dakun dabo, e jowo, e fun mi ni imoran bi mo se le lee kuro l'eyin mi nitoripe o ti fe di isolenu bayi o!!
won ni abeere ona ki sina rara, e dakun e to mi si ona bi ma se le omo yii danu leyin mi o!!
e seeeee gan ni
[quote][/quote]

Lotito ni wipe abeere ona kii sina. Adura to sa tun ye ki a ma gba ni wipe ibi ti ori ba n gbe ni re ki ese ma mu ni lo ni.
Penfold, o ya mi lenu lati ri ohun ti o n sele si o yi

Arugbo n sunkun eyin
Agan n sunkun aibimo
iya abiku n sunkun omo re
Eyin ojogbon aye , e ba ni wa ibi osupa ale ana lo.
Obinrin ti awon kan n wa lojumejeeji ti won si n gba awe le loori ni iwo n sa fun. Ki oba oke ki o dakun ki o mo fi ipo obinrin ninu aye wa won wa o.
Mo mo wipe o n ti o n dun o ni, o si di dandan ki a wa ojutu oro yi, ki a si ri wipe a ba o le danu. Sugbon o ni lati dahun awon ibeere perete wonyi.
1. Kini o pa iwo ati omobinrin yi po?
2. N je o ti da enu ife ko o ri lori Nairaland?
3. Nje e ti jo ni ede aiyede oro tabi aigboye kan pato lori okun nairaland kankan ri?
4. Yala , ni firi , nikoko tabi ni gbangba, n je e tile ti pade ri loju koroju?

Nipa didahun si awon ibeere yi , emi yio lee tii ibi saakun wo oro na. Agbejo apakan da kan si , agba osika laa pe!
Ko je bo tije, mo n reti idahun.
IRE.
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by mishooo(m): 1:43pm On Sep 05, 2007
:-x  :-x  :-x  :-x
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by segoye2(m): 4:43pm On Sep 05, 2007
Mishoo bawo ni, se o wa pa.

Baale, nje e mo nkan kan nipa igi ti ara kunrin yin so bi?

I have heard of this mysterious tree called "nnunu ebe" only in story. It is believed that it found in some part of Igbo land. The story said that birds do not petch on it and the leaves does not fall on ground. If the leaves want to fall, birds will carry it back to the top of the tree. No grass or living things grow under it or within its radius. If any bird touches it, it dies instantly. So also other living things.
Please, can some one tell me of this wonderful tree?
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by bolorunfem(f): 4:46pm On Sep 05, 2007
E jiire o, gbogbo omo kaaro oo jiire? Inu mi dun lati wa si owu (thread) smileyyi. E dakun, eyin eniyan mi lokunrin lobirin.E je ka s'owo po lati gbe asa ati ede wa l'aruge. Oju ma nti mi ti mo ba ri omo Yoruba ti ko le so ede abinibi re daradara. Fun apeere, omobirin kan wa ni ofiisi mi, omo Oduduwa bi emi ati yin ni o, sugbon o se mi laanu pe nigbati enikan so Yoruba si i lana ode yi, nise lo koju si mi ti o beere fun itumo ohun ti onitohun so! Ko ti e gbo do-re-mi! O ma se o. eleyi ku die kaato o! O dara ka je ki omo wa gbo ati so ede geesi, nitori owo la fi ko won, sugbon o ye ki won gbo ede wa ki won si i le so o daradaraE kiyesi i. ni ile Yoruba la ti ri awon obi ti ko fe ki awon omo won so ede abinibi , “c’mmon, say it in English” le ma a maa gbo, sugbon ti awon iran Igbo ko ri bee rara, lati omo owo ni omo Ibo ti nso ‘kedu, koodi? Odenma” Ti awa Yoruba ni mo ri ri o! Eleyi ko dara to, eyin temi, . Mo tun be yin leekan si i, e ma je ka gbagbe asa/ede ile e wa o. Abo mi ree o, mo wii re abi mi o wii re?? cheesy wink kiss
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by bolorunfem(f): 5:10pm On Sep 05, 2007
Inu mi dun, ori mi si wu lati ri pe awon eniyan ti o to gbangba a sun l'oye nipa ede Yoruba kiko wa lori owu yi. E ma a bafaaji bo, eni to ba lo lo ba ku.

E jowo talo le bami pari owe yi , "babalawo to se afeeri fun aayan (cockroach), ?
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by richylaw(m): 5:25pm On Sep 05, 2007
bolorunfem:

Inu mi dun, ori mi si wu lati ri pe awon eniyan ti o to gbangba a sun l'oye nipa ede Yoruba kiko wa lori owu yi. E ma a bafaaji bo, eni to ba lo lo ba ku.

E jowo talo le bami pari owe yi , "babalawo to se afeeri fun aayan (cockroach), ?

O N NA LO SE TI ARINKO FADIYE!
ju imi si afefe , a jo wa lenu e.
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by penfold(m): 5:50pm On Sep 05, 2007
Alagba richylaw,
E se gan ni o, Agba ko ni tan ni orile wa!!
Ki n to ti enu bo aroye, e je ki n koko dahun awon ibeere yin na, ki n to wa se alaye nkan ti mo lero pe o n da opolo omodebinrin yii laamu,

idahun si ibeere kini:- Omobinrin yi lo ta owu kan si ori papa isere wa yi o! (nairaland) wipe ohun wa omokunrin alabasere, o si so pe onimo ise ero (engineer) ni ohun. Nigba ti mo ka eleyi, niwon igba ti emi na je onise ero, mo lero wipe a kuku le maa se ore ise nikan (professional colleagues) mo si fi iwe ayarabiasa (email) sowo si, kia o ti da mi lohun o si so wipe ki a soro, alagba, ni tile ti olorun eekan pere ni mo ba soro ri o!! sugbon nigba ti a soro ni eekan yi, mo sakiyesi wipe ko si ootooro kankan ninu nkan ti o ko wipe onimo ise ero ni ohun, ati wipe ore abanise isekuse ni omobinrin yi n wa, eyi ti ko ba emi lara mu, ni mo ba so wipe ko dakun dabo ki o ma je ki a ba oro lo si ibe yen, loba tan o!! ni wahala ba bere, lo ba bere si ni lepa mi kaakiri o!! e gba mi o!!

idahun si ibeere keji:- Emi ko da enu ife ko o ri ni ori pap isere wa yi i ri o, tabi ni ibomiran, eni kan pere ti mo d'enu ife ko, ti a si ti n ba oro wa lo ni omodebinrin tinu yi ti da aarin wa ru bayi!!3

idahun si ibeere keta:- Emi o ni ariyanjiyan ri, ko da emi kii ba eeyan ja ni nairaland yi, jeje lomo eko nse ni temi


idahun si ibeere kerin:- eleyi ni o ya mi lenu ju, emi ko ri ri ni aye mi o! bawo ni eni ti nko ri, ti n ko mo se le so wipe ohun nifee mi

e gba mi o!!
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by ayanjide(m): 6:32am On Sep 06, 2007
BOLORUNFEMI mo gbaun e gidi gan ni o, o da mi loju pe bi a ba ni iruu yin pupo lawujo, edee yoruba ko ni pare asaa wa ko nii di asati. e see pupo fun ilaloye e yin. eyin ati RICHYLAW je ohun isipaya fun mi lori awon yi. awon eeyan bii ti yin ko ni je ki asaa wa parun


RICHYLAW o see pupo fun akitiyan re morii, mo si ti kaa, ni bayi mo ti n sapa lati ka s'ookan ayaa mi lai wo 'we. Waa gbele gbo. Mi o le dupe to. Osee pupo fun anfaani olowo 'yebiye ti o fi jinkii mi. Ko nii su o, ko si nii re o. Opolo re o nii yoro bi ori 'nu orun
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by waxyweller: 10:20am On Sep 06, 2007
shey ara yin ya sha, shey yoruba leyin soo bi EGUN bayi, iwonba leyon gbo oyibo mo oo, ekon fi oyibo si inu yoruba, ejo ejo ejo , ema ba ede yoruba je funwa oh grin grin grin grin grin
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by richylaw(m): 2:10pm On Sep 06, 2007
Segoye se alaafia ni , maa gbadun ile baba re o
segoye2:


Baale, nje e mo nkan kan nipa igi ti ara kunrin yin so bi?


Oro nla ni eyi ti o beere yi, mo ma n sa ipa mi lati yonda ara mi kuro lori  ijiroro kankan ti o ba je mo  iru awon oro bayi .
Idi si ni wipe gbogbo wa o koju si ibi kan na, eyi wu mi , ko wu o ni ko je ki a pa oruko  po ka ma je Ogidan-Odo.
Olaju, aibikita fun isedale, a i ri aye lati gbo aroba tii se baba itan, eja dida ( under-estimation), a i ni laakaye to lati so imo ijinle , eko opolo ati arojinle (psychology and philosophy) papo mo ara won ti se okunfa fun orisirisi ifasehin omo eniyan ni oni. Paapaa julo l'awujo awa omo kaaro ojiire, ni ibi ti o je wipe a ti n so asa ati ise nu. Mo mo wipe ti mo ba ko awon otito oro gegebi idahun si ibeere re tan, opolopo alainigbagbo ni yio bu enu ate lu.
Sugbon e je ki ologbon, ko mu ogbon se ogbon, ko o si ma fi gbe aye pelu ogbon
Bi ohun ti mo ti ko soke ko ba ye o to jowo wo ohun ti awon eniyan fi n fesi ni oju ewe yi   (https://www.nairaland.com/nigeria/topic-75388.0.html)
Nitorina eniti ko ba ni igbagbo ninu asa ati ise ile yoruba tabi awon eya to ku ni orile ede adulawo ki o dakun ki o fi iye denu , ki o ma wule beere ohun ti ko ba ba oro yi mu lowo mi.
[b]Segoye idahun si ibeere re, [/b]
Lotito  ni, ko si si iro ninu wipe igi yi wa. Awa yoruba a ma n pe ni 'IGI NLA'.
Fun eni ti o ba ti gbagbo wipe Alagbara lori aye ti a n pe ni Eledumare wa , o didan ki eni na ni iran wipe imo ijinle nikan ko ni oro aye yi, o kun fun awamaridi awon oro ati isele  jankanjankan yala lori ile, ninu ile , ninu afefe ati ni ode orun. Eledua fi ase ati agbara fun ohun gbogbo ti o da.
Isalu aye je ibi ti o pin si ona meji IRE ATI IBI, a si gba wipe esu tabi asetani ninu esin igbagbo tabi imole ni o n da buburu sile.
Mo fe ki o mo wipe 'nunu - ebe' tabi igi nla wa ni ori ile aye yi, sugbon ko wopo pupo rara be si ni kii hu si oko etile, aginju rere ni o fi n se ile!, gbogbo ohun ti a si ko nipa re ni o je otito, igbagbo awa yoruba ni wipe 'oro'(spirit)  ti o ma n fi inu iru igi bayi se ile ni agabra tie ni ara oto.
Enikan kii ge 'igi nla' o s'ewo, o si ma n soro fun awon agba ti o mo ibi ti o hu si lati toka re fun mojesin tabi ogberi.
N je o mo owe yi  ' BI SANGO N P'ARABA , TO N PA IROKO, BI I TI IGI NLA KO'. Abami igi gbaa ni igi yii.
Awon ode ama sora lati sinmi tabi lati sunmo igi na ti won ba n s'ode lo nigbo laarin oru.
N ko ni le ko pupo nipa igi yi nitori oro po ninu iwe kobo
Bi o ba mo awon eranko abami yi: ofafa ati Wonnsia ( emi ko mo oruko oyinbo won) ati awon ewo ti o so mo won be gele na ni oro 'igi nla' je o. Bi o ba fe ki n tun laa ye o si , a o soro lojo iwaju lori ero ibanisoro fun ilaloye si ni ori oro yi.

Fun gbogbo ile: E mi kii se Akolawole Irinkerindo ( RIP) o, mo ba aroba ni , mo se akitiyan  iwadi , mo si farabale ko bi a se n ba awon agba jeun. Emi kii i si se olorisa rara.
Odua a gbe wa o
IRE.
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by omoge(f): 5:46pm On Sep 06, 2007
suuru undecided

(1) (2) (3) ... (110) (111) (112) (113) (114) (115) (116) ... (167)

Pictures Of Nigeria Traditional Attire / Igbo Names & Their Meanings / Igbo Kwenu ! Kwenu Kwezo Nu ! Join Us If You Proud To Be An Igbo Guy/lady

(Go Up)

Sections: politics (1) business autos (1) jobs (1) career education (1) romance computers phones travel sports fashion health
religion celebs tv-movies music-radio literature webmasters programming techmarket

Links: (1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10)

Nairaland - Copyright © 2005 - 2024 Oluwaseun Osewa. All rights reserved. See How To Advertise. 56
Disclaimer: Every Nairaland member is solely responsible for anything that he/she posts or uploads on Nairaland.